Tiếng Việt   English  

HÓA ĐƠN

Hoá đơn điện tử không có chữ ký điện tử của người mua theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP có hợp pháp?
Theo quy định tại khoản 14 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì các trường hợp sau đây hóa đơn điện tử không nhất thiết có đầy đủ các nội dung: "Điều 10. Nội dung của hóa đơn:
Quy định về hóa đơn bán hàng theo Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ tài chính
Thông tư hướng dẫn về việc in, phát hành và sử dụng hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ (sau đây gọi chung là hóa đơn); nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan quản lý thuế các cấp và các cơ quan, tổ chức có liên quan đến việc in, phát hành, quản lý và sử dụng hóa đơn; quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong việc in, phát hành và sử dụng hóa đơn; kiểm tra, thanh tra về hóa đơn.
Phạt về vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
Theo Điều 38, Nghị định Chính phủ số 109-NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí và hóa đơn quy định phạt về Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ như sau :
Vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
Theo Điều 39, Nghị định Chính phủ số 109-NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí và hóa đơn quy định phạt về Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua như sau :
Vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
Theo Điều 38, Nghị định Chính phủ số 109-NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí và hóa đơn quy định phạt về Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ như sau :
Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14  tháng 5 năm 2010 về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dụch vụ
Nghị định này quy định về việc in, phát hành, sử dụng hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ (sau đây gọi chung là hoá đơn); xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn;
Vi phạm quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo cho cơ quan thuế
Theo Điều 40, Nghị định Chính phủ số 109-NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí và hóa đơn quy định phạt về Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế như sau :
Vi phạm quy định về phát hành hóa đơn
Theo Điều 37, Nghị định Chính phủ số 109-NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí và hóa đơn quy định phạt về hành vi vi phạm quy định về phát hành hóa đơn như sau :

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

028.6283.3918 0914.19.07.07 0946.05.04.07
Giấy phép kinh doanh số : 0308929524 cấp ngày : 29/05/2009 bởi Sở Kế Hoạch và Đầu Tư TP.Hồ Chí Minh
Người đại diện: ông Thủy Ngọc Thu