Đại lý thuế có được phép cung cấp dịch vụ kế toán?

Thứ sáu, 15/03/2019, 14:05 GMT+7

Bộ Tài chính có Công văn số 10622/BTC-CĐKT gửi cho các Cục thuế tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nêu ý kiến về việc đề nghị cho phép các Đại lý thuế được cung cấp dịch vụ kế toán cho các doanh nghiệp nhỏ, DN siêu nhỏ và các hộ kinh doanh chuyển đổi…

Ngày 10/8/2017 Bộ Tài chính có Công văn số 10622/BTC-CĐKT gửi cho các Cục thuế tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Công văn nêu ý kiến về việc đề nghị cho phép các Đại lý thuế được cung cấp dịch vụ kế toán cho các doanh nghiệp nhỏ, DN siêu nhỏ và các hộ kinh doanh chuyển đổi…

Công văn của Bộ Tài Chính trích dẫn Khoản 2 Điều 59 Luật Kế toán số 88/2015/QH13 đã quy định: “2. Doanh nghiệp chỉ được kinh doanh dịch vụ kế toán khi bảo đảm các điều kiện kinh doanh theo quy định của Luật này và được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán.

Công văn của Bộ Tài Chính cũng trích dẫn Khoản 13 Điều 13 Luật Kế toán số 88/2015/QH13 đã quy định : Nghiêm cấm “Thuê cá nhân, tổ chức không đủ điều kiện hành nghề, điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán cung cấp dịch vụ kế toán cho đơn vị mình.”

Theo đó Bộ Tài chính khẳng định lại, doanh nghiệp phải có Giấy Chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán do Bộ Tài chính cấp mới được kinh doanh dịch vụ kế toán.

Đồng thời Bộ Tài Chính cũng yêu cầu rõ rằng “Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nghiên cứu thực hiện và thông báo cho các Chi Cục thuế triển khai, thông báo cho các doanh nghiệp trên địa bàn biết để thực hiện đúng quy định của Luật Kế toán khi thuê dịch vụ kế toán cho đơn vị mình”

Dưới đây là toàn văn Công Văn 10622/BTC-CĐKT:

 



          

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

028.6283.3918 0914.19.07.07 0942.05.04.07
Bo cong thuong
Chính sách bảo mật thông tin người dùng
dathongbao
Giấy đăng ký doanh nghiệp số : 0308929524 cấp ngày : 29/05/2009 bởi Sở Kế Hoạch và Đầu Tư Tp.HCM
Người đại diện pháp luật : Ông Thủy Ngọc Thu
Tên đơn vị : CÔNG TY TNHH KẾ TOÁN VÀ TƯ VẤN SAO VÀNG
Địa chỉ trụ sở : Số 9 Phan Kế Bính, Phường Đa Kao, Quận 1, Tp.HCM
Số điện thoại : 028.6283.3918 - 0942.05.04.07 - Email: ngocthu@ketoansaovang.com